เว็บเพื่อการแลกเปลี่ยนข่าวสารระหว่างศิษ หลวงพ่อชำนาญ

ศิษหลวงพ่อชำนาญ

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 17|ตอบกลับ: 0

ลีลาเลื่อนเนื้อเงิน

[คัดลอกลิงก์]

78

98

460

เครดิต

Full Member

Rank: 3Rank: 3

เครดิต
460
#พระก้าวหน้าทุ่งเศรษฐีเนื้อเงิน สุดสวย องค์หายาก กล่องเดิมจากวัด

พระก้าวหน้าทุ่งเศรษฐี องค์นี้ เป็นพระหายากที่หลวงพ่อทำแจกในโอกาสงานเลื่อนสมณศักดิ์ในรัชกาลที่ ๙ ปี 2547

พระพิมพ์นี้เดิมทีเป็นพระที่แกะด้วยฝีมือช่างชั้นครู อาจารย์นางช่างเกษม มงคลเจริญ ผู้แกะพิมพ์พระเงินล้านหลายพิมพ์ อาทิ พระมงคลเกษม ๑ ของหลวงพ่อเกษม พระปรกเจ็ดชั้น เจ้าคุณนรรัตราชมานิต (เจ้าคุณนรฯ) รูปเหมือนใบโพธิ์เจ้าคุณนร พระกริ่งเป้งย้ง หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี พระสายกรรมฐาน อย่างพระอาจารย์ฝั่น รุ่นใหม่มาหน่อยก็เหรียญสร้างบารมีหลวงพ่อคูณ หรือ เหรียญนักกล้าม ปี 2519

พระลีลาองค์นี้ เดิมที เจ้าคุณอุดมฯ วัดเทพศิรินทร์ ได้แกะพิมพ์สร้างถวายเจ้าคุณนรนรัตราชมานิต (เจ้าคุณนรฯ) เจ้าคุณนร อธิษฐานจิตในปี 2513 แต่สร้างไว้น้อยมากและหายาก พิมพ์เหล็กปั๊มเก็บอยู่ที่โรงงานแถววัดยางบ้านช่างหล่อ พรานนก

ผมไปเห็นพิมพ์เข้าแล้วขอให้โรงงานที่บ้านช่างหล่อปั๊มเป็นเนื้อตะกั่วมาให้ดู ผมเห็นแล้วเหมือนถูกมนต์สะกดเพราะพิมพ์สวยมากและ อ่อนช้อยที่สุด ได้นำพิมพ์ตัวอย่างนี้มาให้หลวงพ่อดู ท่านดูแล้วก็ชอบมาก  ท่านได้ให้ใส่ยันต์มอญเป็นอักขระแถวเดียวที่ด้านหลัง ผมจึงขออาสาเป็นเจ้าภาพสร้างถวายพระในงานเลื่อนสมณศักดิ์ของหลวงพ่อ

ต้นทุนในการทำแพงมาก เพราะเป็นพระปั๊มค่อนข้างใหญ่ จึงทำได้น้อย

เนื้อเงินหลักสิบองค์ จำนวนที่แน่นอนไม่ได้แล้ว
เนื้อทองแดงรมดำ หลักร้อยต้นๆ

เมื่อทำเสร็จหลวงพ่อเสกอยู่นาน ผมขอหลวงพ่อว่าขอให้เสกแบบผมใช้เองคือ ให้สมกับความสวยสดงดงามเข้มขลังทรงคุณค่าขององค์พระ และไม่ให้แพ้ของเก่าที่ครูบาอจารย์รุ่นเก่าได้สร้างไว้ ผมเน้นหลวงพ่อใน 2 คำ ของพระองค์นี้ คือเรื่อง

ก้าวหน้า

กับคำว่า

ทุ่งเศรษฐี

ท่านบอกตอนก่อนวันงานเลื่อนสมณศักดิ์ของท่าน 1 วันว่า “ สมกับคำทั้ง ๒ นี้แล้ว “
ผมจึงขอหลวงพ่อมาเก็บไว้ 4-5 องค์ เท่านั้น

สถาพรเขียน เท่าที่จำได้ 19 กรกฎาคม 2563 เวลา 21.26 น(ขอบคุณพี่สถาภรด้วยครับเพื่อเป็นข้อมูลเท่านั้น)

ขออภัย! โพสต์นี้มีไฟล์แนบหรือรูปภาพที่ไม่ได้รับอนุญาตให้คุณเข้าถึง

คุณจำเป็นต้อง ลงชื่อเข้าใช้ เพื่อดาวน์โหลดหรือดูไฟล์แนบนี้ คุณยังไม่มีบัญชีใช่ไหม? ลงทะเบียน

x
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

ปิด

เว็บมาสเตอร์แนะนำก่อนหน้า /1 ต่อไป

อุปกรณ์พกพา|ศิษหลวงพ่อชำนาญ

GMT+7, 5-8-2020 03:17 , Processed in 0.074379 second(s), 19 queries .